उदयम नोंदणी – Udyog Aadhaar (Online Registration for MSME)

उदयम नोंदणी

केंद्रीय सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योग मंत्रालयाने (एमएसएमई) 26 जून 2020 रोजीच्या अधिसूचनेद्वारे, सदस्यांना 1 जुलै 2020 पासून सुरू होणार्‍या उद्योगांच्या नोंदणीच्या नवीन प्रक्रियेची माहिती दिली, “उद्यम नोंदणी” नावाने.

उदयम नोंदणी प्रक्रियेची ठळक वैशिष्ट्ये खालीलप्रमाणे आहेत

उद्योग आधार नोंदणी

1. एमएसएमई लाभ मिळवण्यासाठी पात्रता निकष काय आहेत?

एमएसएमईचे फायदे मिळवण्यासाठी MSME ला उद्योग आधार नोंदणी करणे आवश्यक आहे.

2. उद्योग आधार नोंदणी काय आहे?

उद्योग आधार नोंदणी ही एक पूर्णपणे ऑनलाइन प्रक्रिया आहे जी पूर्णपणे मोफत आहे. उद्योग आधार सह नोंदणीकृत उद्योगांना अनुदान, सुलभ कर्ज मंजूरी इत्यादी अनेक सरकारी योजनांचे लाभ मिळण्यास पात्र बनतात.

3. उद्योग आधार नोंदणीचा तपशील काय आहे?

SME (स्मॉल अँड मिडियम स्केल एंटरप्रायझेस) मालकाने एक पानाचा फॉर्म भरणे आवश्यक आहे जो तो ऑनलाइन किंवा ऑफलाइन करू शकतो.

4. उद्योग आधार नोंदणीसाठी आवश्यक कागदपत्रे?

उद्योग आधार नोंदणीसाठी आवश्यक कागदपत्रे खालीलप्रमाणे आहेत: आधार क्रमांक, मालक/प्रवर्तकाचे नाव, श्रेणी, व्यवसायाचे नाव, संस्थेचा प्रकार, पत्ता, सुरू झाल्याची तारीख, मागील नोंदणी तपशील (असल्यास), बँक तपशील, प्रमुख क्रियाकलाप, राष्ट्रीय औद्योगिक वर्गीकरण (NIC) कोड, वनस्पती आणि यंत्रसामग्री/उपकरणे, जिल्हा उद्योग केंद्र (DIC) मध्ये गुंतवणूक.

5. उद्योग आधार नोंदणीचे काय फायदे आहेत?

6. EM-I/II ची जागा UAM ने घेतली आहे का?

होय. या मंत्रालयाने उद्योग आधार मेमोरँडम (UAM) अधिसूचित केले होते, 18 सप्टेंबर 2015 पासून MSMEs साठी स्वयं-प्रमाणन आधारित एक पृष्ठ ऑनलाइन नोंदणी प्रणाली उद्योजक मेमोरँडम (EM भाग-I आणि II) दाखल करण्याऐवजी. एमएसएमई क्षेत्रातील उद्योजक ऑनलाइन UAM दाखल करू शकतात.

7. UAM नोंदणी मोफत आहे का?

होय, ते पूर्णपणे विनामूल्य आहे.

8. UAM पोर्टलवर GM(DIC)/Directorate of Industries द्वारे आवश्यक असलेल्या अहवाल/क्वेरी आणि अशा इतर कार्यांमध्ये राज्ये/केंद्रशासित प्रदेशांना प्रवेश आहे का?

या गरजेची काळजी घेण्यासाठी उद्योग आधार पोर्टलची कल्पना करण्यात आली आहे.

9. एंटरप्राइझद्वारे केलेल्या क्रियाकलापाचा NIC कोड कसा निवडावा.

आधार क्रमांक सत्यापित झाल्यानंतर आणि प्रमुख क्रियाकलाप (उत्पादन किंवा सेवा) निवडल्यानंतर NIC कोड निवडला जाऊ शकतो. योग्य NIC कोडची निवड सुलभ करण्यासाठी, वापरकर्त्यांसाठी तीन-टप्प्यांची ड्रॉप-डाउन सूची उपलब्ध आहे.

10. सरकारी विभाग आणि सार्वजनिक उपक्रमांसह खरेदी एजन्सीद्वारे UAM क्रेडेन्शियल सत्यापित करण्याची तरतूद आहे का?

पोर्टलमध्ये युनिटच्या UAM च्या पडताळणीची तरतूद करण्यात आली आहे.

11. ज्या उद्योगांकडे आधार क्रमांक नाही त्यांचे काय होईल?

सध्या आधार क्रमांक UAM अंतर्गत नोंदणीसाठी अनिवार्य आहे.

12. UAM ऑनलाइन भरताना सहाय्यक कागदपत्रे कशी सबमिट करावी?

मागितलेली माहिती स्वयं-प्रमाणन आधारावर आहे आणि UAM च्या ऑनलाइन फाइलिंगच्या वेळी कोणत्याही समर्थन दस्तऐवजाची आवश्यकता नाही.

13. UAM ची नवीन प्रणाली उत्पादनाच्या ओळीतील बदल समाविष्ट करते की नाही?

होय, नवीन प्रणाली स्वयं-घोषणा स्वरूपाची रचना करत असल्याने, त्यानुसार उत्पादनांच्या ओळीतील बदल अंतर्भूत केला जाऊ शकतो.

14. ज्या उद्योगांकडे आधार क्रमांक नाही त्यांचे काय होईल.

अर्जदार किंवा अधिकृत स्वाक्षरीकर्त्याकडे आधार क्रमांक नसल्यास किंवा कोणत्याही कारणास्तव ऑनलाइन फाइल करणे शक्य नसल्यास, योग्यरित्या भरलेल्या फॉर्म L ची हार्ड प्रत संबंधित जिल्हा उद्योग केंद्र (DIC) किंवा संबंधित जिल्हा उद्योग केंद्राकडे सादर केली जाईल. मायक्रो, स्मॉल अँड मिडियम एंटरप्राइझ-डेव्हलपमेंट इन्स्टिट्यूट (MSME-DI) चे विकास आयुक्त, MSME अंतर्गत ओळखीचे पर्यायी आणि व्यवहार्य साधन म्हणून खालील कागदपत्रांसह कार्यालय: (a) (i) आधार नोंदणी आयडी स्लिप; किंवा (ii) आधार नावनोंदणीसाठी केलेल्या विनंतीची एक प्रत; किंवा (ब) अर्जदाराचे किंवा अधिकृत स्वाक्षरीकर्त्याचे खालीलपैकी कोणतेही दस्तऐवज, म्हणजे:- (i) बँक फोटो पासबुक: किंवा (ii) मतदार ओळखपत्र: किंवा (iii) पासपोर्ट: किंवा (iv) वाहन चालविण्याचा परवाना; किंवा (v) PAN कार्ड.

15. उद्योग आधारची उत्पत्ती काय आहे?

सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योग मंत्रालयाने सप्टेंबर 2015 मध्ये पंतप्रधानांच्या रेडिओ शो “मन की बात” मधून एक संकेत घेऊन उद्योग आधारला अधिसूचित केले होते, ज्यामध्ये त्यांनी सिंगल-पेज नोंदणी फॉर्मसह व्यवसाय सुरू करण्यासाठी प्रक्रिया सुलभ करण्याबद्दल सांगितले होते. .

सुरुवातीला, प्रक्रियेत गुंतलेल्या किचकट कागदी कामांमुळे भारतातील उद्योगांचा मोठा भाग नोंदणीकृत नव्हता आणि म्हणूनच, त्यांच्यासाठी सरकारी योजनांचा वापर करू शकत नाही. उद्योग आधार आणि नोंदणी सुलभतेची संकल्पना अशा प्रकारे केंद्र/राज्य सरकारच्या विविध योजनांतर्गत लाभ मिळवण्यासाठी एमएसएमईचे व्यापक कव्हरेज सुनिश्चित करण्यासाठी उद्भवली आहे.

Section Title

How Can Digital Marketing Help Your Startup To Become A Brand ?

The advent of a startup has called up for a new trend in the business world. or at any corner of the world caters to the branding of all kinds of startups which becomes the onset of their business...

उदयम नोंदणी – Udyog Aadhaar (Online Registration for MSME)

उदयम नोंदणी केंद्रीय सूक्ष्म...

Ayushman Bharat Health Account (ABHA)

आयुष्मान भारत आरोग्य खाते काय...

9 colors of Navratri

9 colors of Navratri Navratri is celebrated in different ways in different parts of the country. However, the basic idea behind the Navratri festival is the victory of the Hindu goddess Kali or Durga...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

×

Hello!

Click one of our contacts below to chat on WhatsApp

×