पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना // PM Vishwakarma Yojana

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना नोंदणी

पीएम विश्वकर्मा योजना, ज्याला अनेकदा पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान म्हणून संबोधले जाते, 5% पीए या 4 वर्षांच्या व्याज दराने 3 लाख रुपयांपर्यंत संपार्श्विक मुक्त वित्तपुरवठा प्राप्त करणे सोपे करते. MoMSME (Micro, Small and Medium Enterprises मंत्रालय) द्वारे सुरू करण्यात आलेला हा एक केंद्रीय क्षेत्रातील उपक्रम आहे, जो कारागीर आणि कारागीरांना काही विशिष्ट व्यवसायात काम करणार्‍यांना सेवा प्रदान करतो जसे की मार्केट लिंकेज समर्थन, कौशल्य प्रशिक्षण आणि इलेक्ट्रॉनिक व्यवहारांसाठी प्रोत्साहन.

पंतप्रधान मोदींच्या विश्वकर्मा योजनेचे उद्दिष्ट

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना कौशल्य विकास

कर्जदार पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान कार्यक्रमांतर्गत व्यावसायिक प्रशिक्षण सुविधांवरील प्रशिक्षण कार्यक्रमांमध्ये सहभागी होऊ शकतात. 5-7 दिवसांच्या मूलभूत प्रशिक्षणानंतर, कर्जदाराला त्यांच्या आधारशी संबंधित बँक खात्यामध्ये DBT (डायरेक्ट बेनिफिट ट्रान्सफर) द्वारे प्रशिक्षण स्टायपेंड (रु. 500/दिवस) मिळेल. विनिर्दिष्ट प्रशिक्षण सुविधेवर, इच्छुक अर्जदार 15 दिवसांच्या प्रगत प्रशिक्षणासाठी देखील अर्ज करू शकतात. संपूर्ण प्रशिक्षण कालावधीत मोफत बोर्ड आणि गृहनिर्माण दिले जाईल.

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेसाठी कोण पात्र आहे

विश्वकर्मा योजना ही केवळ इतर मागासवर्गीय (ओबीसी) समाजातील लोकांसाठी बनवली आहे. विणकर, लोहार, सोनार, नाई, लॉन्ड्री कामगार आणि इतर ज्यांनी पिढ्यानपिढ्या पारंपारिक कारागिरीचा सराव केला आहे ते या योजनेचे प्राथमिक लाभार्थी आहेत.

सुरुवातीच्या टप्प्यासाठी, सरकारने पोर्टलवर प्रधानमंत्री विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजनेत समाविष्ट असलेल्या व्यापारांची यादी जारी केली आहे.

 • टेलर
 • धोबी
 • सुतार
 • राज मिस्त्री
 • जपमाळ
 • मोची / बूट कारागीर / पादत्राणे कारागीर
 • शिल्पकार, दगडी कोरीव काम करणारा, दगड फोडणारा
 • कुंभार
 • न्हावी
 • सोनार
 • बाहुली आणि खेळणी बनवणारे (पारंपारिक)
 • टोपली/चटई/झाडू मेकर/कोयर विणकर
 • लोहार
 • शस्त्रे
 • दुरूस्ती करणारा
 • हातोडा आणि टूल किट उत्पादक
 • मासेमारीचे जाळे निर्माता
 • बोट बांधकाम करणारा

नोंदणीसाठी आवश्यक कागदपत्रे

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना ऑनलाइन अर्ज करण्याची शेवटची तारीख

कर्जदाराने MSDE ने देऊ केलेले पाच ते सात दिवसांचे मूलभूत प्रशिक्षण पूर्ण केल्यावर पहिल्या कर्जाच्या हप्त्याला मान्यता दिली जाईल. कुशल ग्राहक ज्यांनी पहिल्या टप्प्यातील कर्जाची पूर्णपणे परतफेड केली आहे, एक मानक कर्ज खाते राखले आहे, त्यांच्या फर्ममध्ये इलेक्ट्रॉनिक व्यवहारांची अंमलबजावणी केली आहे किंवा प्रगत प्रशिक्षण पूर्ण केले आहे ते दुसऱ्या कर्जाच्या हप्त्यासाठी पात्र असतील. नोंदणी प्रक्रिया 2023 च्या अखेरीस संपेल.

योजना पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना
संघटना सूक्ष्म लघु आणि मध्यम उद्योग मंत्रालय
लाभार्थी शिंपी, धोबी, सुतार, राज मिस्त्री, जपमाळ, मोची / मोची / मोती बनवणारा, कारागीर, स्टोन कार्व्हर, स्टोनकटर, कुंभार, नाई, सोनार, बाहुली आणि खेळणी बनवणारे (पारंपारिक), बास्केट/चटई/झाडू बनवणारे/कोयर विणकर, लोहार, शस्त्रे, दुरुस्ती करणारे, हातोडा आणि टूल किट बनवणारे, फिशिंग नेट बनवणारे, बोट
मर्यादा 30 लाख कुटुंबे
हस्तांतरणाची पद्धत थेट बँक
नोंदणीची शेवटची तारीख 2023 चा शेवट
अधिकृत वेबसाइट pmvishwakarma.gov.in

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

×

Hello!

Click one of our contacts below to chat on WhatsApp

×