राज्यातील 14 हजार शाळा होणार बंद… — शिक्षण विभागाचा मोठा निर्णय..

  • मुंबई :- राज्यातील 20 पेक्षा कमी पटसंख्या असलेल्या शाळांचे एकत्रिकरण करून गटशाळा स्थापन करण्याच्या हालचाली शिक्षण विभागाने सुरू केल्या असून, राज्याच्या शिक्षण आयुक्तांनी विभागीय शिक्षण उपसंचालक आणि शिक्षणाधिकाऱ्यांना यासंदर्भात प्रस्ताव सादर करण्याचे आदेश दिले आहेत. 15 ऑक्टोबर.


  • राज्यातील ग्रामीण आणि दुर्गम भागातील 20 पट पटसंख्या असलेल्या 14 हजार 783 शाळा बंद होण्याची भीती शिक्षण क्षेत्रातून व्यक्त करण्यात येत आहे. शासनाच्या या निर्णयावर शिक्षण क्षेत्रातून तीव्र प्रतिक्रिया उमटत आहेत.


  • 2021-2022 च्या आकडेवारीनुसार 20 पेक्षा कमी जागा असलेल्या 14 हजार 783 शाळा असून त्यात एक लाख 85 हजार विद्यार्थी शिक्षण घेत आहेत.


  • या शाळांमध्ये 29 हजार 707 शिक्षक कार्यरत आहेत. मात्र, राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरणातील शिफारशींनुसार या शाळांचे रूपांतर गट शाळांमध्ये करायचे आहे. गटशाळांच्या माध्यमातून विद्यार्थ्यांना चांगल्या सुविधा उपलब्ध होतील, क्रीडा, संगीत, कला यासाठी शिक्षक उपलब्ध होतील, असा दावा सरकारकडून या निर्णयाला पाठिंबा असल्याचा दावा करण्यात येत आहे.


  • शिक्षण हक्क कायद्यानुसार चौथीपर्यंतच्या विद्यार्थ्यांसाठी एक किलोमीटरच्या परिघात आणि पाचवी ते आठवीपर्यंतच्या विद्यार्थ्यांना तीन किलोमीटरच्या परिघात शाळा उपलब्ध करून देणे हे सरकारचे मूलभूत कर्तव्य आहे. मात्र, काटेकोरतेसाठी कमी पटसंख्या असलेल्या शाळा बंद करून गटशाळा सुरू करण्यात येत आहेत.


  • शिक्षण सार्वत्रिक व्हावे यासाठी पूर्वीच्या शिक्षणतज्ज्ञांनी शिक्षण खेड्यापाड्यात पोहोचवण्याचा प्रयत्न केला. मात्र याच्या विरोधात सध्याची प्रक्रिया पूर्णपणे राबविण्यात येत आहे. हा निर्णय सरकारने मागे घ्यावा, अशी मागणी माध्यमिक व उच्च माध्यमिक शाळा मुख्याध्यापक युनियनचे राज्य प्रवक्ते महेंद्र गणपुले यांनी केली.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

×

Hello!

Click one of our contacts below to chat on WhatsApp

×