तुम्हालाही पीएम किसान योजनेचा 14वा हप्ता मिळाला नसेल तर लगेच करा. / If you too have not received the 14th installment of PM Kisan Yojana, do so immediately.

PM-KISAN योजना चा 15 वा हप्ता जारी करण्याची शक्यता आहे.

“पीएम-किसान योजनेंतर्गत, सर्व जमीनधारक शेतकरी कुटुंबांना वार्षिक 6,000 रुपयांचा आर्थिक लाभ दिला जातो, जो 2,000 रुपयांच्या तीन समान हप्त्यांमध्ये देय आहे.”

पीएम किसान ही केंद्रीय क्षेत्रातील योजना आहे जी देशातील सर्व जमीनधारक शेतकरी कुटुंबांना कृषी आणि संबंधित क्रियाकलापांशी संबंधित विविध निविष्ठा तसेच घरगुती गरजा पूर्ण करण्यासाठी त्यांच्या आर्थिक गरजा पूर्ण करण्यासाठी उत्पन्नाचा आधार देते. योजनेंतर्गत, लक्ष्यित लाभार्थ्यांना लाभ हस्तांतरित करण्यासाठी संपूर्ण आर्थिक उत्तरदायित्व सरकार द्वारे वहन केले जाते.

पंतप्रधान सन्मान निधीचा लाभ कोणाला मिळेल?

केंद्र सरकारच्या प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेच्या माध्यमातून देशभरातील अनेक शेतकरी आर्थिक सक्षमीकरण प्राप्त करत आहेत. या कार्यक्रमासाठी साइन अप करणार्‍या शेतकर्‍यांना 6,000 रुपयांचे वार्षिक समर्थन देय मिळते. प्रत्येकी 2000 रुपयांच्या तीन पेमेंटमध्ये, ही रोख दर 3 महिन्यांनी थेट लाभार्थी शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात दिली जाते. शेतकऱ्यांसाठी, या रकमेमुळे वैयक्तिक गरजांसाठी पैसे देणे किंवा कृषी निविष्ठा खरेदी करणे सोपे होते. १४व्या हप्त्याची तारीख जुलै आणि ऑगस्ट २०२३ दरम्यान अपेक्षित आहे. १४व्या हप्त्याची तात्पुरती तारीख जुलै २०२३ आहे.
देशातील सर्व जमीनधारक शेतकरी कुटुंबांना त्यांच्या अतिरिक्त आर्थिक गरजा पूर्ण करण्यात मदत करण्यासाठी राष्ट्रीय फेडरल कार्यक्रम, प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी (PM-KISAN) द्वारे उत्पन्नाचा आधार मिळतो. २६ फेब्रुवारी २०२३ रोजी सरकारने तेरावा हप्ता जारी केला. पीएम किसान कार्यक्रमाच्या प्राप्तकर्त्यांना वर्षभरात तीन हप्त्यात पैसे मिळतात.

PM किसान 14 व्या हप्त्याची आव्हाने

शेतकर्‍यांना त्यांच्या विकासासाठी आर्थिक लाभ देण्यासाठी पंतप्रधान किसान सन्मान निधी योजना सुरू करण्यात आली होती. गेल्या काही वर्षांमध्ये, जे शेतकरी पीएम किसान कार्यक्रमासाठी पात्र आहेत त्यांना त्यांचे 2000 रुपयांचे हप्ते मिळण्यात अडचणी आल्या आहेत. केवायसी आणि इतर औपचारिकतेद्वारे सरकारने प्रक्रिया पद्धतशीर केली आहे. विशेषत: 11 व्या हप्त्यानंतर अनेक शेतकरी वेळेवर देयके घेण्याचा लाभ घेऊ शकत नाहीत. हे ई-केवायसी, आधार सीडिंग आणि जमीन बीजन प्रक्रियेच्या अपूर्णतेमुळे आहे.
सरकारने 11 वा हप्ता जारी केल्यानंतर अनेक घटनांची नोंद करण्यात आली. असे आढळून आले की अनेक लोक अन्यायकारकपणे 2,000 रुपयांच्या पीएम किसान पेमेंटचा फायदा घेण्याचा प्रयत्न करत आहेत. त्यामुळे प्रक्रिया अधिक आव्हानात्मक होत आहे. देशाच्या विविध भागात हजारो शेतकरी अपात्र असल्याचे आढळून आल्याने सरकारने ई-केवायसी आणि जमिनीच्या नोंदींची पडताळणी अनिवार्य केली.

पंतप्रधान किसान सन्मान निधी हप्त्यासाठी पडताळणी

त्रुटींमुळे अनेक शेतकर्‍यांची पडताळणी करता आली नाही. सरकारने 1 कोटींहून अधिक शेतकऱ्यांची नावे यादीतून काढून टाकण्याचा निर्णय घेतला तेव्हाच हे घडले. त्यामुळे 13 हप्ते जाहीर होऊनही अनेक शेतकऱ्यांना 12 व्या आणि 13 व्या हप्त्याचा लाभ मिळालेला नाही. तरीही ही देयके थांबलेली नाहीत. पडताळणी पूर्ण झाल्यानंतर सर्व देयके पूर्ण भरण्यात येतील.

मी PM किसान 14 व्या हप्त्याची तारीख कोठे तपासू शकतो?

ज्यांना त्यांच्या बँक खात्यात रक्कम अपेक्षित आहे ते १४व्या हप्त्याच्या घोषणेसाठी अधिकृत वेबसाइट तपासू शकतात. 14वा हप्ता जुलै आणि ऑगस्ट 2023 च्या दरम्यान अपेक्षित आहे. बहुधा तो जुलै 2023 पर्यंत शेतकऱ्यांच्या खात्यात असेल.
पीएम किसान सन्मान निधी योजनेत लाभार्थी म्हणून डॉक्टर, अभियंते, वकील, चार्टर्ड अकाउंटंट आणि वास्तुविशारद यासारख्या व्यावसायिकांचा समावेश होणार नाही. या कार्यक्रमाचे मुख्य उद्दिष्ट शेतकरी आणि त्यांच्या कुटुंबियांना सन्मान निधी म्हणून काही रक्कम देऊन आर्थिक सवलत प्रदान करणे आहे.
जर तुम्ही पीएम किसान योजना प्राप्तकर्ते शेतकरी असाल आणि सन्मान निधीची देयके तुमच्या खात्यात वेळापत्रकानुसार येत नसल्यास, ई-केवायसी, जमिनीची नोंद पुष्टी आणि आधार सीडिंग प्रक्रिया पूर्ण करा. अतिरिक्त माहितीसाठी तुम्ही 155261, 1800 11 55 26 किंवा टोल-फ्री क्रमांक 011-23381092 डायल करून पंतप्रधान किसान योजनेच्या हॉटलाइनशी देखील संपर्क साधू शकता.

पीएम किसान नवीन नोंदणी

3 Comments

  1. […] Bysavan chavhan August 27, 2023 farmar शेली पालन प्रशिक्षण योजना महाराष्ट्र 2023 लाभ कोणाला ? या योजनेचा लाभ हा प्रत्येक अर्जदाराला देण्याचा प्रयत्न राज्य सरकारचा आहे असे संबंधित अधिकाऱ्याने सांगितले.या योजनेचा लाभ घेताना सर्व घटकातील… Read More […]

  2. […] Bysavan chavhan August 27, 2023 farmar शेली पालन प्रशिक्षण योजना महाराष्ट्र 2023 लाभ कोणाला ? या योजनेचा लाभ हा प्रत्येक अर्जदाराला देण्याचा प्रयत्न राज्य सरकारचा आहे असे संबंधित अधिकाऱ्याने सांगितले.या योजनेचा लाभ घेताना सर्व घटकातील… Read More […]

  3. […] Bysavan chavhan August 27, 2023 farmar शेली पालन प्रशिक्षण योजना महाराष्ट्र 2023 लाभ कोणाला ? या योजनेचा लाभ हा प्रत्येक अर्जदाराला देण्याचा प्रयत्न राज्य सरकारचा आहे असे संबंधित अधिकाऱ्याने सांगितले.या योजनेचा लाभ घेताना सर्व घटकातील… Read More […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

×

Hello!

Click one of our contacts below to chat on WhatsApp

×